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Simulizi za Harakati za Ngeti
Paza Sauti - Haki ya Kuwa Msichana

Kimetayarishwa na: Tai Tanzania
S.L.P. 54631
Kinondoni, Dar es Salaam

Kimefadhiliwa na: Mundo Cooperante

Kimeandikwa na: Padili James

Msanifu: Gwamaka Mwabuka

Wachoraji: Chris Katembo na Yohana Mwenda

“Paza Sauti," hadithi inayojenga ndani ya ulimwengu wa kusisimua wa Simulizi za
Harakati za Ngeti, ikiletwa kwako na Tai Tanzania. Kama shirika linalofanya kazi ya
kusimamia haki za wasichana nchini Tanzania kupitia ubunifu, wanachunguza
changamoto wanazokabiliana nazo wasichana—kama vile upatikanaji mdogo wa elimu
na afya, ndoa na ujauzito wa mapema, na kutokuwepo kwa usawa wa kijinsia.

Kupitia ukusanyaji wa takwimu, Tai inasimulia hadithi zenye kuvutia kwenye muundo
wa filamu za vikaragosi, vitabu vya michoro, na matangazo ya redio kwenye majukwaa
ya jadi na dijitali.
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KATIKA MIT MDOGO WA MZINGA, MABINTI WAMEKUA WAKIPATA UJAUZITO, NA
KUPITIA CHANGAMOTO ZA USHAWISHI WA NGONO TOKA KWA VIJANA HASA
WAENDESHA B80DABODA, WAMEKUWA WAKIPITIA UKATILT WA KIJINSIA NA
KUKATISHA MASOMO YAO.

SOFI KIMBIA HARAKA N
TUKAJIKINGE KWA
818! OVESI,
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HAY A MAISHA
MIMI SIYATAKI

ARGGHHH!

EEEH HEE,
MBONA MAJARIBU
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NGETI USIANZE, i WE SOF!,
UNATAKA MVUA T . o SI NAJUA LAKINI NINI
ITULOWESHE /s KINACHOENDELEA.

NGETI
\TUNALOAAAAA.




UNAOGOPA NINI
MTOTO MZURI HIVI EEH?
ACHA LIOGA LIVUNE
ASRLI WE SOFI,
SI NILIKWAMBIA!?
ANA LAKE HUYU,

SASA MCHUMBA
JIONI NIKUPITIE,
TWENDE UKALE CHIPS,
ALAFU TUKAANGALIE
MUVI GETO EEEH!?

BEBI SOFI,
KAMA UNAONA UCHOYO,
MWALIKE NA MWENZIO.
EEH SAWA!?

AHSANTE!
ILA MI NAOGOPA

NASHUKLURU,
ILA HAPANA,
TUWE MARAFIKI TU,




NYIE MADEM VIPI,
YAANI NIWAPE LIFT YA
QUIRE. KAMA HAMTOI
S WE SOFI
FADHILA TOKENIL. ZINOAAA. NITAKUTAFUTA TU/

N TUSAMEHE sugiel.
BUIREE.

NEGETI NA SOFI WAPO KIDATO CHA PILTI, NGETT ALIFANYA
VIZURT DARASANTI, LAKINI SOFI ALIKUWA ANAMATOKEO
YA KUFELT. MWALIMU WA ZAMU ALTPOWAONA WANAFIKA
WAMECHELEWA AKATUMIA FURSA HIYO KUTUMIA FIMBO
KUeUSA KIFUA CHA NEGETT KUMAANISHA KUWAONYA.,

HAYA WAHI
DARASANI,

TUMASAMEHE
MWALIMU... MWALL..,
MWALIML/

WENGINE WAMENYESHEWA
NA MVUA ILI WAWAHI SHULE,
ENHEE NYIE VIPI?
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NGETI HAKUWA 8INTI MWENYE UOGA, ILA UKIMYA WA
WENZAKE UMEMFANY A KUWA DHATIFU KIFIKRA NA
USHUJOAA WAKE UNAFIFIA.

HIVI KWANINI
ANIGUSE KIFUANI NA FIMBO?

HIT 510 SAWA. WEWE
LINAONA NI SAWA?P

EH, TUFANYAJE?
RAFIKI YANGU,

HAKUNA WA KUTUSIKILIZA

r KWANINI

ANIGUSE MATITI?!,
AU NIMEKOSEA?
STJIUI NIKASEME
wapPL.!

AHSANTE,
MAMA SOLO.

MUDA WA MAPUMZIKO,
WAKATI NGETI NA SOFI
WANATAKA KULA, FAKI
AKAWASHTUA KIBABE,

HAHAA!
MADEM WAOGA!
MMESHTUKA MPAKA
MMETUPA MSOST.

MIMI KIRANJA
WA MICHEZO, MWALIMU
HANIFANYI CHOCHOTE.
OYA, NAOMBA J18U

LANGU BAST! EH?

FAKI, MCHOKOZT!
NA NITAENDA
KUKUSEMELEA KWA
MWALIMU

NAOMBA LNIACHE
SITAKI MAHUSIANO,
NIACHE NISOME.

NITAKUPATA TU,
sugliel.




| AKIWA NYUMBANT NGETI ALILELEWA NA
| BABA YAKE AMBAYE ALIPATA WAKATI

| MGUMU KUONGEA NAE KUHUSU MAMBO
| YANAYOMSIBU KAMA BINTI

L
B8IBI NA MAMA SOFT WALTIONA JINSI
SOFTI HAFANYI VIZURT SHULENT, HIYO
IKAWA SABABU YA KUMUOZESHA KWA

MZEE JAMBE.
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ATAKUPA
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"MZEE JAMBE

MAZURI, NA UKIWA
UMEKEKETWA...

MAISHA

[

1_ g

" UACHE UBTSHI,
SHULE IMESHA KUSHINDA
\ NI MUDA LUOLEWE!

8181, MIMI
SITAKI KUOLEWA.,
NAOGOPA KUKEKETWA.
SITAKI KUFA 8I8I/

7~ ACHA UJINGA!
LAZIMA UKEKETWE NA
UOLEWE, TUPUNGUZE
MIZIGO KWENYE
UKOO.

ENDELEA KUOGA
VIZURI, KUJIREMBA,
WAOAJI WANAKUJIA
JUMAMOSI

KWA UPANDE WA NGETTI ALIENDELEA
KUPATA VISHAWISHI VINGI ALIPOKUWA
NYUMBANI AKTMSAIDIA B8ABA YAKE.

BIBIE NGETI
NIMEKUJIA TENA!
JigU LANGU

FAKI NIACHE
KAMA UNATAKA
SAMAKI, NUNUA
UONDOKA.




HAPANA.,
SHIKAMOO.

NINI KINAENDELEA...VIPI?
WEWE KIJANA, NINI UNATAKA,
NGETI MNAFANYA NINI?

NGETT/
MNAFANYA NINI?

NA BIASHARA,
ALAA!

ARGH!
NIMECHOKA SASA.
SUBIRI,
NIFANYE KITU/

YAANI MWALIMU,
SIOUl NIANZIE WAPI,
NINA KITU
KINANISUMBUA.

NGETT ALIISHI KARIBU NA MWALIMU-
MAUA, NA ALTKUWA RAFIKI YAKE NA
MWANDANI WAKE ZAIDI YA B8ABA
YAKE MZAZT.

ANZIA HAPO HAPO,
MASIKIO WAZT
YANA KUSIKILIZA,

MARAHABA/
VIPI TENA MBONA..

SAMAKILEO
HAWAENDI?
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| NGETI ALIMSIMULIA MWALIMU MAUA KILA KITU KILICHOTOKEA HASA UKATILT
WA KIJINSTIA, UONEVU NA MASWAIBU YAKE. MWALIMU MAUA HAKUWA NA
JINST B8ALT KUMBADILI MTAZAMO KABISA,
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NGETI NI VIZURI
UMEKUWA NA UJASIRI
WA KUZUNGUMZA.
NATAKA KUKUPA VITABU
> VIWILL...

MWALIMU
AYO NDIO MATENDO
TUNAYO PITIA
KILA SIKU/

UFANYE KAMA NILIVYO
KWAMSBIA NA USIHOFU KUHUSU
MWALIMU DILITI
NITALIFANYIA KAZI,

PAZA SAUTI,
USIOGOPE, TOA TAARIFA,
UKIMY A NI HATARI ZAIDL.
HAYA, SHIKA HIVI.,

\ >

NITAANZA KUONGEA NA
NGETI ALTFUNGUKA AKILT, NI KAMA VILE BABA , NI MUHIMU AELEWE
ALTIKOSA MSUKUMO MDOGO TU, AMBAO N_ MAMBO YANAYOENDELEA
MWALIMU MALA, AMEMPATIA. NGETI HARUDI | 7 KWENYE DUNIA YANGU
NYUMA.

KAMA 8INTI,
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1, JE UNAELEWA UKATILI WA KIJINSIA NI NINI?
TUELEZEE MAANA Y AKE.

Q. JE UNAZIFAHAMU AINA MBALIMBALI ZA UKATILI WA
KIJINSIA? ZITAJE.

3. JE NI SAWA KWA MWALIMU WA ZAMU KUMSHIKA
SHIKA KIFUANI NGETI NA FIMBO YAKE, KWA SABABU
YA KUCHELEWA DARASANI?

KAMA J18U LAKO NI NDIO AU HAPANA, TOA SABABL.
4, JE WEWE KAMA BINTI UNAWEZA KUFANYA NINI

KUONDOKANA NA LUKATILI WA KIJINSIA UNAOFANYIKA
MASHULENI? TUELEZEE KWA KINA.,




12:39 ALFAJIRI. SHULE YA SEKONDARI gUMBUI
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BAADAE WAKATI WA MAPUMZIKO.

—
SOFI! NIKWAMBIE
KITU RAFIKI YANGU.
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B NI WAKATI WA

. KUCHUKUWA HATUA,
NAAMINI ITAFANYIWA
KAZI,

NGETI HEBU
NIACHE MIE. MAISHA

MAGUMU UNATAKA
KUNIPA UMBEA
WA 8URE TU.

KHEE! NINI
TENA SOFI.

BADO WANATAKA
KUNIOZESHA, ILA SIOAKUBALI
KAMA ULIVYOSEMA,
WAMEKATAA NIFANYAUE!?




Y| [|NGETI ALIPTEGA MOYO KONDE NA KUANZA
MWAMBIE H || cHUKUA HATUA NEUMU AMBAZO HAKLIWAHT
MWALIMU MALIA, ZIFIKTRTA ILT KUSOMA KWA AMANT NA
MIMI AMENISAIDIA VIZURI KUTSHT KAMA BINTT ANAYETAKA TIMIZA
MNO SOF, , \| ||NOOTO ZAKE.

HEBU NIACHE TU,
NIFANYE MAAMUZI
YANGU MWENYEWE.

AKINIELEWA VIBAY A
ITAKUWAJE...NA...
MMH, N6OJA TU

NISEME...

KUNA KITU NATAKA...
NIL.KWAMBIE., NIMEKUWA

NACHO KWA MUDA MREFU,
KINA NISUMBUA.

KAMA UNAMAWAZO
UNAWAZA NINI
MWANANGU!?

N

KITU?!
KINAKUSUMBLAP!

CHOPA ALIKUWA MWANAUME WA TAMADUNI, HAKUWA NA UTASHI WA KUELEWA MALEZI
MAMBO LEO NA KITENDO CHA B8INTI YAKE KUFUNGUKA, KILIMSTUA.

EH, HUJAWAHI
KUSISITIZA HIVI, NAONA

TUWEKE MIZIGO CHINI
S NIAMBIE MWANANGU

LUNAJUA BABA,
KWA MIEZL.....




BAADA YA KUJUA KINACHOENDELEA KATIKA
MAISHA YA BINTI YAKE, CHOPA, ALTYEKUWA
NA MITAZAMO YA KALE, ALTIKUWA TAYART
KUIVUNJA KUMLINDA B8INTI YAKE.

CHOPA ANASIKITIKA NA KUMKUMBATIA NGETI
KWA UCHUNGU.

AAAH MWANANGU.

—

..NDIO HIVYO!
YAANI NILIOGOPA
KUKWAMBIA, MAANA
SIKUJUA UTAFIKIRIA
NINI/

BAADAE JIONI: SOFT HAKUWA NA MTU WA KUMTETEA. SOFT
ALTKUWA PEKE YAKE NA ZINJA - ALIONA UPENYO PEKEE WA
KUFANYA MIPANGO YAKE.

AH!, BI81 YAKO MCHAWL!,
ANAKUOZESHAJE, WAKATI WEWE
NI WANGU EEH. NITAKULINDA,
NITAKUHUDUMIA USIHOFU.

KWELI ZINJA,
UNAMANISHA UNAYOSEMA,
SINA WA KUNISAIDIA.,
USINIDANGANYE ZINJA,

NDIO UMEPITIA YOTE HAYA
LAAAAALH. USILIE MWANANGU,
USIJALI NITAKULINDA.,

UONGO NILISHA
ACHA KABISA SOFI.
USIJALLSASA
FANYA HIVL...




KIJ1J1 cHA sUMBUI

MWENYEKITI,

UKATILI WA KIJINSIA
UNAWA ATHIRI SANA
MABINTI .

CHOPA ALIKUWA MWANAUME MWENYE HESHIMA
KTJTJINI NA NENO LAKE LILISIKILIZWA KWA UMAKINT,

NAOMBA UCHUKUE HATUA N

ASANTE!
PIA NI WAKATI
WA KUONGEA
NA WENZANGU

NAKUAHIOI CHOPA
HILI SUALA LAZIMA
TULIFANYIE KAZI!, NITAANZA
NA UCHUNGUZI

o=y A

MMMH,
WANAWAKE KUONEWA,
MABINTI WA SHULE
Kusueuziwa?

BUMBUI ILTKUWA NA VIJOIWE VYA KAHAWA, VILIVYOKUWA NA MIJADALA TOFAUTI
SANA, NA CHOPA ALTHESHIMIKA KATIKA KIJIWE CHAKE,

{ &
NIMESIKIA
KUNAMWALIMU
ANAWAITA WANAFLINZI
WAKE “MCHUMBA” NA
KUWASHIKA-SHIKA

UNAONA!,
MZEE KADUNGA MBONA
HAMSEMI HAYA MAMBO.
MABINTI WANATESEKA



ALFAJIRI NYUMBANI KWA KINA SOFI. KABLA WAZAZI WAKE HAWAJA AMKA, ALIWAHI
KUFANYA MIPANGO YA SIRl,

KWA VILE MAMA SOFT ALIKUWA AKIMFUATILIA NA
KUMKAGUA SOFT KILA MUDA, AKIDHANI ATAJIDHURU.
SOFT ALTGUNDUA MBINU MPYA, LMEFANIKIWA,

TUISHIE
WANeU!

AFADHALI




WALIFIKA NYUMBANI KWA ZINJA PAKIWA PAMEPAMBAZUKA, ZINJA ALIKUWA NA
SHAUKU YA KUMKARIBISHA SOFI NYUMBANI KWAKE,
gl B

.WE USINISHIKE HIVO WEWE it ST T
NILIKLIOMBA LINISAIDIE! NIKIPATA NALLI NAONDOKA
MIMI SIKO TAYARI
5 KWENDA KWA SHANGAZI.
KﬂZAA';‘,’é)ATXQZ ILA MENGINE STAKT.

BEBI/, KWENYE
SHIDA MARAFIKI
HUSAIDIANA, NISAIDE
KWENYE HILI

WE DEM FALA SANA,
YAANI UNICHOMESHE
MAFUTA NA MAHINDTI R ZINJAAAA
KISA URAFIKI, TOKAAA NIACHEE!

V.




MPAKA LEO 8ADO
MNAENDELEZA MAMBO
YA MILA/?, MNASHANGAA
BINTI KUTOROKA?

YAANI TUMEMTAFUTA
KILA KONA HATUMWONI
MWENYEKITL.

ARGH,
ATAKUWA AMETOROKA.
KAOBOPA MILA. MABINTI
WA SIKU HIZI HAWANA
ApABU!.

LINAKOSEA!
UKEKETAJI NI HATARI
KWA MAISHA NA TUNAUPINGA
SANA! MUACHE MILA HIZI/
SASA TUMTAFUTE SOFI

SIS1 510 WAZUNEU,

MBONA MNATAKA KUTUFANYA
WATUMWA, WAO WANAHUBIRI
MILA ZAO, NA 5151

TUNAFANYA ZETU?

TUMEELEWA/
HATUTAENDELEZA
MILA HIZI, TUTATAFUTA
ELIMU ZAIDI, KWASASA

TUSAIDIE NIMPATE

MWANANGU!
A —
— v
BAADA YA WAZAZI WA SOFI KUELEWA NA KUKUBALI MWANANGLU...
KUMTAFUTA SOFI, NDIPO SOFI ALIPOFIKA NYLIMBANI OAMANT SOl WEWE!
AKIWA ANALIA., NISAMEHE MIMT,

NA HATUTAFANYA
MILA HIZI ZA
UKEKETAJT WALA
KUKUOZESHA

MAMA NISAMEHE,
MIMI NAOGOPA MILA
MNAZOPANGA KUNIFANYIA!
NIHURLIMIENI/




T
WANAFUNZI WANGU!
NILIPOKEA MAONI KUHUSU
LUONEVU NA UDHALILISHAJI WA KIJINSIA
HAPA SHULENI NA HUKO MTAANI,
KUANZIA LEO IWE MWISHO!
TUNAELEWANA/

NOIO
MWALIMU

MBONA KAMA
KIMENLIKA!
HATUBAKI

SALAMA LEO.

FAKI UTAPOKEA
BARUA TOKA KWA MWALIMU
WA NIDHAMU, UTAKUJA
NA MZAZI WAKO!
WE MWALIMU WA ZAMU
NIFWATE

SAFI SANA!
KILIO CHETU KIMESIKIKA,
SASA TUTASOMA

KWA AMANIL.

AMEYATIMBA,
MWADABISHE.
AMETUSUMBUA
SANA
DARASANI,

L AT 7 | 7
SIKUWA N { fo s WASICHANA WANAPITIA
NA DHAMIRA MBAYA YA — CHANGAMOTO NYINGI!
KUWADHALILISHA, NL.NI NANL.. ) ~ HAPA SHULENI PANATAKIWA

MKUU NISAMEHE. 4 - KUWA SEHEMU SALAMA KWAO!

NIMEKOSA. TAFADHALI, - o NINID HAYO Nl . SIWEZI KUSAMEHE TU!

MAKOSA YA MAKUSUDI | SUBIRT TARATIBU ZA

NAPELEKA SWALA HiILI NIOHAMU/
KWENYE MKONO WA
SHERIA,




1. NI HATUA GANI ZINATAKIWA CHUKULIWA KUWAFANYA MABINTI

KUSOMA KWA AMANI BILA BUGUDHA YEYOTE ILE, KWA MFANO:
UKATILI WA KIJINSIA MASHULENI?

. JE UNADHANI NI SAHIHI KWA WASICHANA WASIOFANYA VIZURI

SHULENI KUOLEWA KATIKA UMRI MDOGO HATA KAMA WAMEAFIKI?
ELEZEA.

3. UNAWEZAJE KUWA NA UWEZO WA KUJIAMINI NA KUZUNGUMZA

KUHUSU MATATIZO AU MASWAIBU YANAYOKUKUMBA SHULENI AU
KWENYE JAMII YAKO?

KAMA J18U LAKO NI NDIO AU HAPANA, TOA SABABLU.

4, JE NI NANI UNAYEMWAMINI UNAWEZA KUMWAMBIA/MSHIRIKISHA LB
KUHUSU MATATIZO YAKO? ELEZEA.
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Jarida hii maalum linachambua maswala muhimu la ukatili wa kijinsia
dhidi ya wasichana, ikiwemo wale walio shuleni na wale nje ya
mazingira ya shule. Jiunge nasi katika kuchochea mazungumzo,

kuunda nafasi salama, na kutafuta jamii yenye haki na usawa zaidi.

Ta' C@ mundo cooperante




