ZURI NI MSICHANA WA DARASA LA SABA MWENYE JITIHADA DARASANI
NA HAIBA YA USHAWISHI, LAKINI ZLURI ANA TABIA YA LUCHAFLU.




KUNAWA MIKONO KILA WAKATI

SHULENI KWAO ZLIRI, WAKATI WA MAPLMZIKO “———
7t [111] \m\\\\\\\\\ ROV L

NAOMBA MAANDAZI
MAKUBWA NA MATAMU,
NINA NJAA SANA
ASUBUHT HIT/

ZURI, MBONA
UNAKULA MAANDAZI
BILA KUNAWA?

NI MUHIMU KUNAWA MIKONO
KWA MAJI SAFI TIRIRIKA NA
SABLINI KABLA YA KULA
CHAKULA CHOCHOTE, ILI KUEPUKA
MAGONJIWA YA TUMBO
NA KUHARA.,

UNATAKIWA KUNAWA HIVI,
KAMA MIMI NINAVYONAWA,
ANGALAU KWA SEKUNDE ISHIRINI,
NA UWAFUNDISHE NA WENZAKO




HATUA KUMI NA MOJA ZA KLINAWA MIKONO KWA USAHIHI

HATUA YA KWANZA HATUA YA TATU
%n N

PAKA SABUNI MIKONO
YOTE.
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LOWESHA MIKONO

KWA MAJT, KISHA PAKA SABLNI.

HATUA YA NNE HATUA YA TANO HATUA YA SITA
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SUeUA MIKONO YOTE
KWA NYUMA.,

SUGUA KATIKATI YA
VIDOLE.

SUGUA NDANT YA
VIGANJA.

S
L
i

HATUA YA TISA

| I \

HATUA YA SABA HATUA YA NANE

SUGUA KATIKATI YA SUUZA KWA MAJT
SUeUA VIDOLE GUMBA. VIGANJA. TIPTPTIKA.

I ‘m .I J | I

HATUA YA KUMI HATUA YA KUMI NA MOJA

FUTA MIKONO YAKO KWA SASA MIKONO YAKO
TISHU, TAULO SAFT AU
ZINGATIA KUNAWA MIKONO KABLA NA BAADA YA KULA, UKITOKA CHOONI, NA UKISHIKANA NA WATU,
VITU AU WANYAMA




MASWALI YA KUWAONGOZA WANAFUNZI

1.Je, ZURI alifanya jambo sahihi kula bila

kunawa?

2.Je, ni wakati gani unatakiwa kunawa mikono

yako?

3.Je, unazifahamu hatua za kunawa mikono --

Jje, unaweza kuzitaja na kuzionesha?




MATUMIZI SAHIHI YA HUDUMA YA CHOO

SHULENTI WAKATI WA MCHANA.
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IWANCHANA

NI TABIA GANI HII
KUJISAIDIA KICHAKANI ZURI?

NISAMEHE l \ “
MWALIMU GAMBA, 1] | |
ILA VWWOO NI :
VICHAFL SANA. = e

. 7 o

HATA KAMA 7
NI VICHAFU,
NI JUKUMU LAKO
KUSAIOIANA NA
WANAFLINZT WENZAKO
_ KUVISAFISHA

ACHA
KUJISAIDIA
ey KICHAKANI., TUMIA CHOO
KISAFI KUJISAIDIA NA - 25

- e~ . KISAFISHE ILT KUEPLKA . /! m ‘ \‘”\

KUSAMBAZA MAGONJIWA . :

NIMEKUELEWA
MWALIMU GAMBA. OL“



MASWALI YA KUWAONGOZA WANAFUNZI

1. Je, unajua umuhimu wa kutumia choo?

2. Je, Zuri alitakiwa kufanya nini baada ya

kujisikia haja?

3. Je, kujisaidia kichakani kuna madhara gani?




UMUHIMU WA KUCHEMSHA MAJT YA KUNYWA.

MAMA ZURT AKITOKA KUCHOTA MAJT
KISIMANT.

B

WEWE ZURI, ACHA
KUNYWA MAJT AMBAYO
HAYAJACHEMSHWA

KWANINI
MAMA?

LKINYWA MAJT
YASTYOCHEMSHWA LITAPATA
MAGONJIWA YA TLMBO NA
KUIWEKA AFYA YAKO
HATARINT.

MAJT YOYOTE YALE
YAWE YA 80OMBA, KISIMA AU
CHANZO CHOCHOTE, KABLA YA
KUNYWA YACHEMSHE AU YATIE
DAWA MAALUMU TLTI KUYAWEKA
SALAMA, =

TUNATAKIWA KUTENGA
VYOMBO SAFI MAALUMU
KWA KUTUNZA NA KUCHOTA
MAJT YA KUNYWA.




', MASWALI YA KUWAONGOZA WANAFUNZI

1. Je, kwanini Mama Zuri alimkataza Zuri kunywa

maji ya kwenye pipa?

2. Je, kwanini tunatakiwa kunywa maji safi
na salama?

3. Je, kwanini tunatunza maji ya kunywa kwenye
vyombo safi?




HEDHI SALAMA.

W

KWANINI MNAONGEA
WAKATI NAFLINDISHA,
TOKENI NJE.

BN

ATU INLIKA

ACHA KULALA,
TUPO DARASANIL.




ATU AMEPATA HEDHI

HIVYO TUNATAKIWA KUMSAIDIA,
KUMUHESHIMU NA KUMPA FARAGHA.
KUANZA KUPATA HEDHI NI JAMBO LA
KAWAIDA NA NI DALILI NZURI YA AFYA

KWAMBA MWILI WA MSICHANA

UMEKUWA NA ATAPATA
MZUNGUKO KILA MWEZI.

— N

NIMEPATA HEDHI YANGU
YA KWANZA NA SINA HATA
TAULO YA KUVAA.

USIO6OPE
MIMI NIPO KWENYE
SIKU ZANGU NA NINA
TAULO ZA HEDHI/PEDI
MPYA ZA AKIBA KWENYE
BEGI, TWENDE CHOONI
UKAJISAFISHE KWA MAJI
NA SABUNI NIKUPE
TAULO YA ZIADA
LIVAE.

4

WASICHANA

LIKIWA KWENYE HEDHI NA NI
MUHIMU KUBADILISHA KILA
BAADA YA SAA 3 HADI 4

‘ AU MARA TUU
: INAPOJAA.




NIMESHAVAA,
SASA IKIJAA
NITATUPA WAPI?
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KUNA TAULO

)

ZA HEDHI/PEDI ZA s

KUTUMIA NA KUTUPA
KWENYE CHOMBO CHA
KUHIFADHIA UCHAFU AMBAZO

BAADAE HUTEKETEZWA.
AINA NYINGINE YA TAULO
NI ZA KUTUMIA, KUFUA NA
KUANIKA JUANI ZIKAUKE

VIZURI KWA MATUMIZI
YA 8AADAE.

MWALIMU,
ATU AMEPATA
HEDOHI YAKE YA KWANZA
TUKIWA DARASANI. NIMESHA
MUELIMISHA NA KUMSAIDIA
TAULO YA HEDHI MPYA ILA
ANAHISI MAUMIVU YA

Zuel, s8ADO
NASIKIA MAUMIVU YA
TUMBO CHINI YA
KITOVU.

USIOEOPE ‘w"

NI MALIMIVLL YA KAWAIDA ~
AMBAYO BAADH! YA

WASICHANA HUYAPATA

KIPINDI CHA HEDHI, TWENDE

TUKAMLUIOMBE MWALIMU MARIA
AKUPE DAWA ZA MALIMIVU

NA UTAKLUWA SAWA.

oy
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HONGERA SANA ATU,
LSIWE NA WASIWASI, KUPATA
HEOHT NI JAMBO LA KAWAIDA
NA NI HATUA NZURI YA AFYA YA
MSICHANA/ MWANAMKE, HEDHI
HUTOKEA KILA MWEZI KWA WASICHANA
WALIOVUNJA UNEGO NA HUDUMU KATI
YA SIKU 2 HADI 7 KULINEGANA NA
MZUNEGUKO WA KILA MMOJA., MALUMIVU
WAKATI WA HEDHI NI KAWAIDA ILA
YANAPOZIOI UNATAKIWA KUPATA
DAWA ZA KUPUNGUZA
MAUMIVU,




MASWALI YA KUWAONGOZA WANAFUNZI.

. Je, msichana hupata hedhi yake ya kwanza

akiwa na umri gani?

. Je, ni kawaida kuumwa tumbo wakati wa hedhi?

. Je, ni muhimu kubadilisha taulo za hedhi

mara ngapi kwa siku?

. Je, mzunguko wa kawaida wa hedhi ni

siku ngapi?




UMUHIMU WA KLABU YA MAZINEIRA.

SHULENI KWA ZLRT.

ZURI, HEBU NJOO HAPA
MBELE NIKUTAMBLILISHE
KWA WENZAKO.

NIMEPOKEA MAPENDEKEZO
KUWA ZURI AWE KION&GOZI WA
KLABU YA MAZINGIRA.
MPENI USHIRIKIANO ILI
SHLILE IWE SAFI.

KLABU HIT NI KWA AJILT YA
KUJITFLINZA, NA KUONGELEA Jull
YA MAMBO YA MAZINEGIRA.
INAJENGA KUJIAMINI, KUHESHIMU
MAZINGIRA NA KULETA MABADILIKO
CHANYA YA KITABIA.




MASWALI YA KUWAONGOZA WANAFUNZI

1. Je, shuleni kwenu kuna klabu ya mzingira?

2. Je, inafanya kazi gani?

3. Je, kuna faida gani za kuwa kwenye

klabu ya mazingira?

CLUB YA USAFI
(SWASH CLUB)
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